Câu hỏi:

Đơn vị tôi hoạt động trên lĩnh vực tư vấn giám sát, lập thiết kế các công trình. Trong quá trình thực hiện các hợp đồng tư vấn, chúng tôi thường xuyên phải thuê nhân công lập công tác thiết kế. Những nhân công này thường là những đối tượng làm việc ở các cơ quan khác và đã tham gia bảo hiểm ở đơn vị khác. Để tính được chi phí nhân công cho những đối tượng này khi trả lương chúng tôi đã thực hiện trích 10% để tạm nộp thuế thu nhập cá nhân. Vậy trường hợp này để được tính vào chi phí hợp lý thì xin hỏi HĐ lao động phải ký như thế nào cho hợp lý, và ngoài khoản trích 10% thuế thu nhập cá nhân và bảng thanh toán lương đối với trường hợp này thì còn cần thêm chứng từ hay thủ tục gì nữa không? Trân trọng cảm ơn
Ngày hỏi 09/08/2018

Lĩnh vực: Lĩnh vực khác
Công dân: Nguyễn Thị Dung
Uông Bí Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Trung tâm thông tin Doanh Nghiệp

Tại khoản 1 Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính quy định cấp hóa đơn do Cục Thuế đặt in:

"1. Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.

Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn."

Tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) quy định các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế như sau:

"1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

  1. Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.
  2. Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
  3. Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt…"

    Căn cứ các quy định trên, trường hợp đơn vị ký hợp đồng dịch vụ (tư vấn, thiết kế…) với cá nhân không kinh doanh để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của đơn vị thì cá nhân cung cấp dịch vụ này thuộc trường hợp được cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ để giao cho đơn vị thì cá nhân cung cấp dịch vụ này thuộc trường hợp được cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ để giao cho đơn vị (Cá nhân không kinh doanh phải thực hiện việc khai, nộp thuế theo quy định). Đối với khoản chi phí dịch vụ đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC (nêu trên) thì đơn vị được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Việc khấu trừ thuế TNCN theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả đối với khoản tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác trả cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng, đơn vị thực hiện theo quy định tại điểm I Khoản 1 Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính.

    Về hợp đồng lao động, đơn vị thực hiện theo quy định của pháp luật.

    (Theo CV số 7372/CT-TTHT của Cục thuế tỉnh Quảng Ninh)

Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Câu hỏi khảo sát

Bạn thấy môi trường đầu tư tại Quảng Ninh thế nào?


Thống kê truy cập
Hôm nay: 165
Đã truy cập: 398494

© Cổng thông tin điện tử Tỉnh Qu​ảng Ninh
​Giấy phép xuất bản: số 53/GP-TTĐT ngày 27/05/2015 - Cục Phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử - Bộ Thông tin và Truyền thông
Cơ quan chủ quản: Ủy ban Nhân dân tỉnh Quảng Ninh 
Cơ quan thường trực mạng: Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Quảng Ninh. 
Ghi rõ nguồn "Quảng Ninh Portal" khi phát hành lại thông tin từ ​​Website này.​​